27/06/2024
Thực hiện Quyết định số 515/QĐ-UBND ngày 05 tháng 3 năm 2024 về việc phê duyệt Kế hoạch số 07/KH-PTP ngày 29/02/2024 của Phòng Tư pháp kiểm tra công tác Tư pháp năm 2024 và Quyết định số 903/QĐ-UBND ngày 24/5/2024 của UBND huyện Thoại Sơn về việc thành lập Đoàn kiểm tra.
Trong ngày 26/06/2024, ông Huỳnh Hồng Sơn – Phó Trưởng phòng Tư pháp huyện Thoai Sơn làm trưởng đoàn đã đến và có buổi kiểm tra thực hiện công tác Tư pháp 06 tháng đầu năm 2024 của 2 xã Tây Phú và An Bình. Các đồng chí lãnh đạo Đảng uỷ, UBND, UBMTTQVN xã, Công chức thực hiện công tác Tư pháp, các ngành có liên quan và tổ trưởng tổ hòa giải ở cơ sở đã tiếp đoàn kiểm tra huyện.
![]() |
Hình ảnh tại xã Tây Phú |
Tại buổi kiểm tra, Đoàn đã xem xét đánh giá công tác ban hành văn bản chỉ đạo, kế hoạch tổ chức thực hiện các nhiệm vụ có liên quan như: Công tác xây dựng, kiểm tra, rà soát, hệ thống hoá văn bản quy phạm pháp luật; Quản lý nhà nước về xử lý vi phạm hành chính và theo dõi thi hành pháp luật; Công tác phổ biến, giáo dục pháp luật; công tác hòa giải ở cơ sở; Khai thác, quản lý tủ sách pháp luật; Tình hình triển khai công tác đánh giá chuẩn tiếp cận pháp luật; Kinh phí bảo đảm công tác Phổ biến giáo dục pháp luật, hoà giải ở cơ sở; Công tác chứng thực; hộ tịch; nuôi con nuôi; …..
![]() |
Hình ảnh tại xã An Bình |
Qua kiểm tra cho thấy công tác Tư pháp tại 2 xã được triển khai tốt. Cụ thể như: Xã Tây Phú đã tổ chức được 19 buổi tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật có 367 lượt người dự, đã củng cố, kiện toàn đội ngũ tuyên truyền viên pháp luật với 11 tuyên truyền viên. Hiện có 5 tổ hòa giải với 29 hòa giải viên; Trong 6 tháng đầu năm đã hòa giải thành 08/09 đơn (đạt 89%); Tiếp nhận 312 hồ sơ hộ tịch, thủ tục liên thông các thủ tục hành chính đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi là 47 trường hợp, Chứng thực điện tử 506 trường hợp, đảm bảo trả kết quả đúng hẹn 100%.
![]() |
Hình ảnh tại xã An Bình |
Xã An Bình đã tổ chức được 11 cuộc tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật có 362 lượt người dự; Đội ngũ tuyên truyền viên pháp luật của xã là 24 thành viên. Xã An bình hiện có 4 tổ hòa giải với 26 hòa giải viên; Trong 6 tháng đầu năm 2024 đã hòa giải thành 07/07 đơn (đạt 100%); Tiếp nhận và trả kết quả đúng hẹn 395 hồ sơ hộ tịch, nuôi con nuôi, … công tác số hóa hồ sơ đạt 100%; Công tác phối hợp thực hiện cập nhật hồ sơ minh chứng xã đạt chuẩn tiếp cận pháp luật được đảm bảo.
Đồng thời, đoàn kiểm tra cũng đã lắng nghe những khó khăn, vướng mắc. Chỉ ra những tồn tại, hạn chế cũng như ghi nhận các kiến nghị, đề xuất của địa phương để thực hiện tốt hơn trong thời gian tới./.
THANH TRỌNG
Hình ảnh hoạt động
Video Clip
Cải cách hành chính
Tin tức sự kiện
Hướng dẫn nghiệp vu
Văn bản điều hành
Thông tin dự án
Tủ sách pháp luật
Phòng Phổ biến, giáo dục pháp luật
Phòng Xây dựng kiểm tra và theo dõi thi hành pháp luật
Hoạt động của các đơn vị trực thuộc
Thông tin chiến lược, định hướng, kế hoạch ngành
Báo cáo về công tác phòng, chống tham nhũng
Thanh tra Sở
1
Ông Cao Thanh Sơn
(Giám đốc)
Điện thoại: 0918.070.305
2
Bà Tô Thị Thu Thủy
(Chánh văn phòng)
Điện thoại: 02963. 602.062
3
Thanh tra Sở
Điện thoại: 02963.957.304
Ông Cao Thanh Sơn (Giám đốc Sở)
ĐT: 0918.070.305
Email: ctson@angiang.gov.vn
Tổ Kiểm tra công vụ
ĐT: 02963.957.049 - 0378.247.247
Email: kiemtracongvu@angiang.gov.vn