Chào mừng bạn đến với Cổng thông tin điện tử Sở Tư pháp Tỉnh An Giang

Cổng thông tin điện tử

Sở Tư pháp Tỉnh An Giang

Có thể sử dụng giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có mục đích vay vốn ngân hàng để đăng ký kết hôn được không?
Giải đáp pháp luật

Có thể sử dụng giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có mục đích vay vốn ngân hàng để đăng ký kết hôn được không?

14/06/2022

Hỏi: Chị Ngân được cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để làm hồ sơ vay vốn ngân hàng. Thời điểm từ ngày cấp đến nay là 05 tháng. Tuy nhiên, sau đó do không có nhu cầu vay vốn nữa nên chị Ngân chưa sử dụng đến giấy này.

Chị Ngân muốn biết, chị Ngân có thể sử dụng Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân nêu trên để làm thủ tục đăng ký kết hôn được không?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 23 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP:

- Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị 6 tháng kể từ ngày cấp.

- Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân được sử dụng để kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam, kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài ở nước ngoài hoặc sử dụng vào mục đích khác.

- Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân không có giá trị khi sử dụng vào mục đích khác với mục đích ghi trong Giấy xác nhận.

Như vậy, chị Ngân không thể sử dụng Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có mục đích làm thủ tục vay vốn ngân hàng để đăng ký kết hôn./.

Phòng Phổ biến giáo dục pháp luật

Hình ảnh hoạt động

Video Clip

Liên Kết Website
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập:
  • Tổng lượt Truy cập:
Thông tin đường dây nóng
ngành Tư pháp An Giang

1

Ông Cao Thanh Sơn

(Giám đốc)

Điện thoại: 0918.070.305

2

Bà Tô Thị Thu Thủy

(Chánh văn phòng)

Điện thoại: 02963. 602.062

3

Thanh tra Sở

Điện thoại: 02963.957.304

Địa chỉ, số điện thoại tiếp nhận
Phản ánh kiến nghị TTHC
  • Ông Cao Thanh Sơn (Giám đốc Sở)

    ĐT: 0918.070.305

    Email: ctson@angiang.gov.vn

  • Phòng Kiểm soát thủ tục hành chính

    ĐT: 02963.957.006

    Email: thutuchanhchinh@angiang.gov.vn

  • Tổ Kiểm tra công vụ

    ĐT: 02963.957.049 - 0378.247.247

    Email: kiemtracongvu@angiang.gov.vn