Chào mừng bạn đến với Cổng thông tin điện tử Sở Tư pháp Tỉnh An Giang

Cổng thông tin điện tử

Sở Tư pháp Tỉnh An Giang

Người chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia bị xử lý như thế nào?
Giải đáp pháp luật

Người chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia bị xử lý như thế nào?

18/02/2022

Hỏi: Trong dịp Tết Nhâm Dần 2022 vừa qua, em Bình 17 tuổi cùng các bạn tổ chức tiệc nhậu, nhưng do uống quá nhiều, cùng với thể trạng sức khỏe yếu nên Bình bị ngất. Sau đó, các bạn đưa Bình vào bệnh viện để cấp cứu. Tại đây bác sĩ Mai cho biết, tình trạng của Bình đã ổn định, chờ nghỉ ngơi dưỡng sức là có thể xuất viện. Tuy nhiên, bác sĩ Mai đã nhắc nhở Bình là không nên uống rượu, bia vì Bình mới có 17 tuổi sẽ ảnh hưởng tới sức khỏe và có thể Bình sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính vì vi phạm hành vi uống rượu bia khi chưa đủ tuổi.

Lời khuyên của bác sĩ Mai có đúng không và người chưa đủ tuổi theo quy định mà uống rượu, bia thì bị xử phạt hành chính như thế nào?

Trả lời:

Theo khoản 1 Điều 30 Nghị định 117/2020/NĐ-CP ngày 28/9/2020 của Chính phủ quy định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế quy định hành vi vi phạm các quy định về uống rượu, bia và địa điểm không uống rượu, bia như sau:

“1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi nhưng chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia.

…”

Như vậy, ngoài việc uống rượu, bia có hại cho sức khỏe như lời khuyên của Bác sĩ Mai, thì hành vi uống rượu, bia khi chưa đủ 18 tuổi của Bình có thể sẽ bị xử phạt theo quy định nêu trên.

PHÒNG PHỔ BIẾN, GIÁO DỤC PHÁP LUẬT

Hình ảnh hoạt động

Video Clip

Liên Kết Website
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập:
  • Tổng lượt Truy cập:
Thông tin đường dây nóng
ngành Tư pháp An Giang

1

Ông Cao Thanh Sơn

(Giám đốc)

Điện thoại: 0918.070.305

2

Bà Tô Thị Thu Thủy

(Chánh văn phòng)

Điện thoại: 02963. 602.062

3

Thanh tra Sở

Điện thoại: 02963.957.304

Địa chỉ, số điện thoại tiếp nhận
Phản ánh kiến nghị TTHC
  • Ông Cao Thanh Sơn (Giám đốc Sở)

    ĐT: 0918.070.305

    Email: ctson@angiang.gov.vn

  • Phòng Kiểm soát thủ tục hành chính

    ĐT: 02963.957.006

    Email: thutuchanhchinh@angiang.gov.vn

  • Tổ Kiểm tra công vụ

    ĐT: 02963.957.049 - 0378.247.247

    Email: kiemtracongvu@angiang.gov.vn