Chào mừng bạn đến với Cổng thông tin điện tử Sở Tư pháp Tỉnh An Giang

Cổng thông tin điện tử

Sở Tư pháp Tỉnh An Giang

Trách nhiệm công chứng viên khi công chứng hợp đồng mua bán Quyền sử dụng đất trái pháp luật
Giải đáp pháp luật

Trách nhiệm công chứng viên khi công chứng hợp đồng mua bán Quyền sử dụng đất trái pháp luật

18/11/2019

Hỏi: Trong thời gian qua tôi có nghe báo đài thông tin về những vấn đề phát sinh liên quan đến việc công chứng. Như vậy, tôi muốn hỏi trách nhiệm của công chứng viên khi công chứng hợp đồng mua bán quyền sử dụng đất (QSDĐ) trái pháp luật như thế nào? Rất mong nhận được sự tư vấn của quý vị.

Trả lời: liên quan đến nội dung bạn đặt ra, pháp luật quy định như sau:

Hành vi công chứng viên hợp đồng mua bán QSDĐ trái pháp luật phải chịu các trách nhiệm như sau:

Thứ nhất, về trách nhiệm dân sự

Theo Điều 38 Luật công chứng 2014 quy định trách nhiệm bồi thường như sau:

Tổ chức hành nghề công chứng phải bồi thường thiệt hại cho người yêu cầu công chứng và cá nhân, tổ chức khác do lỗi mà công chứng viên của tổ chức mình gây ra trong quá trình công chứng.

Công chứng viên gây thiệt hại phải hoàn trả lại một khoản tiền cho tổ chức hành nghề công chứng đã chi trả khoản tiền bồi thường cho người bị thiệt hại theo quy định của pháp luật; trường hợp không hoàn trả thì tổ chức hành nghề công chứng có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.

Thứ hai, về trách nhiệm hành chính

Văn bản hơp nhất số 462/VBNH-BTP ngày 22/02/2016 Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác.

Thứ ba, Về trách nhiệm hình sự: Theo Khoản 128 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định trách nhiệm hình sự đối với hành vi công chứng viên công chứng hợp đồng trái pháp luật, cụ thể như sau:

Người nào có chức vụ, quyền hạn vì thiếu trách nhiệm mà không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nhiệm vụ được giao gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 05 năm.

Phạt tù từ 03 năm đến 07 năm đối với hành vi gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.

Phạt tù từ 07 năm đến 12 năm đối với hành vi gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên. Ngoài ra, người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm. Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Như vậy, tùy vào những trường hợp cụ thể mà vận dụng các quy định của pháp luật để xử lý.

Xin thông tin cùng bạn! 

GIA BẢO

Hình ảnh hoạt động

Video Clip

Liên Kết Website
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập:
  • Tổng lượt Truy cập:
Thông tin đường dây nóng
ngành Tư pháp An Giang

1

Ông: Cao Thanh Sơn

(Giám đốc)

Điện thoại: 0918.070.305

2

Ông: Nguyễn Văn Tình

(Chánh văn phòng)

Điện thoại: 02963.601.934

3

Thanh tra Sở

Điện thoại: 02963.957.304

Địa chỉ, số điện thoại tiếp nhận
Phản ánh kiến nghị TTHC
  • Ông Cao Thanh Sơn (Giám đốc Sở)

    ĐT: 0918.070.305

    Email: ctson@angiang.gov.vn

  • Phòng Kiểm soát thủ tục hành chính

    ĐT: 02963.957.006

    Email: thutuchanhchinh@angiang.gov.vn

  • Tổ Kiểm tra công vụ

    ĐT: 02963.957.049 - 0378.247.247

    Email: kiemtracongvu@angiang.gov.vn