Chào mừng bạn đến với Cổng thông tin điện tử Sở Tư pháp Tỉnh An Giang

Cổng thông tin điện tử

Sở Tư pháp Tỉnh An Giang

Bồi thường trong trường hợp nghỉ việc mà không báo trước
Giải đáp pháp luật

Bồi thường trong trường hợp nghỉ việc mà không báo trước

28/05/2021

 

Hỏi: Tôi hiện đang làm việc cho Công ty X được 03 năm. Tôi muốn tự nghỉ việc mà không cần phải báo trước với Công ty có được không? Tôi có phải bồi thường gì không?   

Trả lời: Theo quy định tại khoản 1 Điều 35 Bộ Luật lao động năm 2019, thì bạn có quyền nghỉ việc. Tuy nhiên bạn phải báo trước với Công ty theo thời hạn sau:

Điều 35. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

1. Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau:

a) Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

b) Ít nhất 30 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng;

c) Ít nhất 03 ngày làm việc nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng;”.

Trong trường hợp bạn tự ý nghỉ việc mà không báo trước với Công ty X theo thời hạn nêu tại khoản 1 Điều 35. Căn cứ quy định tại Điều 39 của Bộ Luật lao động thì hành vi nghỉ việc của bạn là trái pháp luật. Trong trường hợp này theo quy định tại Điều 40 của Bộ Luật này có khả năng bạn phải đối mặt với các khoản bồi thường sau:

Điều 40. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

1. Không được trợ cấp thôi việc.

2. Phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động và một khoản tiền tương ứng với tiền lương theo hợp đồng lao động trong những ngày không báo trước.

3. Phải hoàn trả cho người sử dụng lao động chi phí đào tạo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.”

THƯ VÕ

Hình ảnh hoạt động

Video Clip

Liên Kết Website
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập:
  • Tổng lượt Truy cập:
Thông tin đường dây nóng
ngành Tư pháp An Giang

1

Ông: Cao Thanh Sơn

(Giám đốc)

Điện thoại: 0918.070.305

2

Ông Trịnh Tuấn Ngọc

(Chánh văn phòng)

Điện thoại: 02963.605.288

3

Thanh tra Sở

Điện thoại: 02963.957.304

Địa chỉ, số điện thoại tiếp nhận
Phản ánh kiến nghị TTHC
  • Ông Cao Thanh Sơn (Giám đốc Sở)

    ĐT: 0918.070.305

    Email: ctson@angiang.gov.vn

  • Phòng Kiểm soát thủ tục hành chính

    ĐT: 02963.957.006

    Email: thutuchanhchinh@angiang.gov.vn

  • Tổ Kiểm tra công vụ

    ĐT: 02963.957.049 - 0378.247.247

    Email: kiemtracongvu@angiang.gov.vn